Sổ hồng riêng đồng sở hữu là gì? sổ hồng chung tách thửa được không?

44

Một trong những câu hỏi thường xuyên được quan tâm đó chính là sổ hồng và sổ đỏ, vậy Sổ hồng riêng đồng sở hữu là gì? sổ hồng chung tách thửa được không? mời các bạn cùng nhakhoavietphap.com.vn giải đáp những thắc mắc này.

  • Sổ hồng chung cư là gì? Nhà chung cư sổ hồng có vĩnh viễn không?

  • Sổ hồng riêng đồng sở hữu là gì?

    Sổ hồng đồng sở hữu lại là giấy chứng nhận quyền sở hữu chung, trong đó có bằng hoặc nhiều hơn 2 chủ sở hữu mà không có quan hệ vợ chồng hay con cái của chủ sở hữu. Sổ hồng đồng sở hữu còn có tên gọi khác là sổ riêng chung thửa, sổ hồng chung.

    Cả sổ hồng riêng và sổ hồng chung đều có giá trị pháp lý như nhau, được Nhà nước cấp và công nhận, áp dụng được mọi nơi trong phạm vi cả nước đối với mọi loại đất, nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất… theo Nghị định Chính phủ ban hành số 88/2009/NĐ-CP và Thông tư số 17/2009/TT-BTNMT do Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành.

    Khi được cấp sổ hồng chung thì từng chủ sở hữu sẽ được cấp riêng 1 bản sổ hồng có giá trị tương tự nhau, không phải tập trung vào một cuốn duy nhất. Điểm khác biệt chỉ ở chỗ tên người sở hữu, sổ của ai sẽ có tên người đó. Sổ chỉ ghi tổng diện tích. Việc từng chủ sở hữu có diện tích đất bao nhiêu sẽ tự làm biên bản thỏa thuận giữa các bên với nhau.

    Sổ hồng chung tách thửa được không?

    Sổ đỏ chung là xác lập quyền sở hữu cho 2 chủ sở hữu trở lên và hoàn toàn có thể được tách sổ riêng theo quy định về thủ tục tách thửa.

    Tuy nhiên, để được tách thửa đất thì cần đảm bảo diện tích tối thiểu nếu đất chung có diện tích nhỏ hơn thì thực sự là khó có thể làm thủ tục tách thửa đất, làm sổ đỏ riêng theo quy định cụ thể của từng tỉnh theo quy định tại Điều 144 và Điều 145 Luật Đất đai năm 2013. Do đó nếu bạn muốn tách thửa đất thì trước hết phải xem nếu đất tách sổ riêng có đảm bảo diện tích đất tách thửa tối thiểu của các mảnh đã tách hay không. Nếu đủ điều kiện về diện tích tối thiểu thì sẽ thực hiện thủ tục tách thửa đất theo quy định tại Điều 75 Nghị định 43/2014/NĐ-CP về trình tự, thủ tục tách thửa hoặc hợp thửa đất.

    Như vậy là khi sổ hồng, sổ đỏ chung các bạn vẫn có thể tách thửa được theo trình tự thủ tục mà luật đất đai đã qui định nhé.


    Bạn đang đọc bài viết Sổ hồng riêng đồng sở hữu là gì? sổ hồng chung tách thửa được không? tại chuyên mục Thông tin bất động sản, trên website Tin tức thời sự giải trí hôm nay.

  • Sổ hồng chung cư là gì? Nhà chung cư sổ hồng có vĩnh viễn không?